เกียรติยศ ชื่อเสียง
โรงเรียนนราธิวาส ได้จัดการเรียนการสอนพร้อมทั้งร่วมกิจกรรมกับหน่วยงานอื่นหลายหน่วยงานทั้งในลักษณะที่เข้าไปช่วยเหลือ หรือส่งครูอาจารย์ นักเรียนไปร่วมกิจกรรม หรือร่วมการแข่งขันและจากการร่วมกิจกรรมเหล่านั้นเป็นผลให้โรงเรียน ครูอาจารย์ และนักเรียนได้รับรางวัลต่างๆ ดังต่อไปนี้
$1· นักเรียนได้รับการคัดเลือกเข้าร่วมค่ายฟิสิกส์โอลิมปิก ระดับชาติ ปี 2553
ณ มหาวิทยาลัยนเรศวร ได้แก่ นางสาวขวัญใจ วงศ์หวายเหนียว
$1· นักเรียนได้รับการคัดเลือกเข้าร่วมค่ายคอมพิวเตอร์โอลิมปิก ระดับชาติ ปี 2553
ณ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ได้แก่ นายพีรภัทร พาปาน
$1· นักเรียนได้รับการคัดเลือกโครงการแลกเปลี่ยน AFS ณ ประเทศสหรัฐอเมริกา ปี 2553 ประกอบด้วย นางสาวมัสรียา การดา นางสาวรุสมีนี คีรี
และนางสาวกชกร ทองจินดา
$1· เกียรติบัตรเหรียญเงิน การแข่งขันทดสอบความรู้ทางคณิตศาสตร์ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น 13 มกราคม 2554 งาน จ.ภ. วิชาการ “53”สพม16
$1· เกียรติบัตรเหรียญทองแดง การแข่งขันทดสอบความรู้ทางคณิตศาสตร์ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย 13 มกราคม 2554 งาน จ.ภ. วิชาการ “53”สพม16
$1· เกียรติบัตรเหรียญทอง การแข่งขันเปิดพจนานุกรมระดับ ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น 13 มกราคม 2554 งาน จ.ภ. วิชาการ “53”สพม16
$1· เกียรติบัตรเหรียญทองแดง การแข่งขันทดสอบความรู้ทางภาษาไทย ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย 13 มกราคม 2554 งาน จ.ภ. วิชาการ “53”สพม16
$1· เกียรติบัตรเหรียญเงิน การแข่งขันทดสอบความรู้ทางภาษาไทย ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น 13 มกราคม 2554 งาน จ.ภ. วิชาการ “53”สพม16
$1· รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 การแข่งขันเล่าเรื่องจากภาพเป็นภาษาไทย ระดับมัธยมศึกษา/ปวช. 19 กรกฎาคม 2554 งานกิจกรรมเสริมหลักสูตร งานมหกรรมวิชาการจังหวัดชายแดนภาคใต้ ประจำปี 2554
$1· เกียรติบัตรเหรียญเงิน การแข่งขันทดสอบความรู้ทางศาสนาอิสลามศึกษา ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย 13 มกราคม 2554 งาน จ.ภ. วิชาการ “53”สพม16
$1· เกียรติบัตรเหรียญทองแดง การแข่งขันทดสอบความรู้ทางศาสนาอิสลามศึกษา ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น 13 มกราคม 2554 งาน จ.ภ. วิชาการ “53”สพม16
$1· เกียรติบัตร การแข่งขันภาพยนตร์เรื่องสั้น ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย
$1· เกียรติบัตร การแข่งขัน ภาพยนต์เรื่องสั้น ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย สิงหาคม 2554 งานศิลปกรรมหัตกรรม ชุมพร “54”
$1· เกียรติบัตรเหรียญเงิน การแข่งขันทดสอบความรู้ทางวิทยาศาสตร์ ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น 13 มกราคม 2554 งาน จ.ภ. วิชาการ “53”สพม16
$1· เกียรติบัตรเหรียญเงิน การแข่งขันทดสอบความรู้ทางฟิสิกส์ ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย 13 มกราคม 2554 งาน จ.ภ. วิชาการ “53”สพม16
$1· เกียรติบัตรเหรียญทองแดง การแข่งขันทดสอบความรู้ทางเคมี ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย 13 มกราคม 2554 งาน จ.ภ. วิชาการ “53”สพม16
$1· เกียรติบัตรเหรียญทองแดง การแข่งขันทดสอบความรู้ทางชีววิทยา ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย 13 มกราคม 2554 งาน จ.ภ. วิชาการ “53”สพม16
$1· เกียรติบัตรเหรียญทองแดง การแข่งขันอัจฉริยภาพทางวิทยาศาสตร์ ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย 13 มกราคม 2554 งาน จ.ภ. วิชาการ “53”สพม16
$1· รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 2 การแข่งขันประกวดโครงงานวิทยาศาสตร์ ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย 13 มกราคม 2554 งาน จ.ภ. วิชาการ “53”สพม16
$1· นักเรียนได้รับการคัดเลือกเข้าร่วมค่ายโอลิมปิกวิชาการ ค่าย 2ประจำปีการศึกษา 2553 สาขาวิชาดาราศาสตร์ ม.ปลาย ณ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตปัตตานี ได้แก่ นางสาววิษณี สินชู ,นางสาวซูไวดา ดอเลาะ, นายอิกรอม ตะเยะ,นายใบตอง ศรีสวัสดิ์
$1· เกียรติบัตรเหรียญทองแดง การแข่งขันอัจฉริยภาพทางวิทยาศาสตร์ ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น 14-16 กันยายน 2554 งาน มหกรรมวิชาการจังหวัดชายแดนภาคใต้ ครั้งที่ 2ประจำปี 2554 จังหวัดสตูล
$1· เกียรติบัตรเหรียญเงิน การแข่งขันการใช้โปรแกรม Microsoft Word ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น 13 มกราคม 2554 งาน จ.ภ. วิชาการ “53”สพม16
$1· เกียรติบัตรเหรียญเงิน การแข่งขันการใช้โปรแกรม GPS ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น 13 มกราคม 2554 งาน จ.ภ. วิชาการ “53”สพม16
$1· เกียรติบัตรเหรียญทองแดง การแข่งขันการใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย 13 มกราคม 2554 งาน จ.ภ. วิชาการ “53”สพม16
$1· เกียรติบัตร การแข่งขันติดตั้งโปรแกรมคอมพิวเตอร์ ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย/ปวช 20 กรกฎาคม 2554 งาน กิจกรรมเสริมหลักสูตร งานมหกรรมวิชาการจังหวัดชายแดนภาคใต้ ประจำปี 2554
$1· รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 การแข่งขันหุ่นยนต์บังคับมือ ระดับมัธยมศึกษา 21 กรกฎาคม 2554 งานกิจกรรมเสริมหลักสูตร งานมหกรรมวิชาการจังหวัดชายแดนภาคใต้ ประจำปี 2554
$1· เกียรติบัตรระดับเหรียญทอง อันดับ 1 การแข่งขันสร้างการ์ตูนแอนิเมชั่น
ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น 16 กันยายน 2554 งานมหกรรมวิชาการจังหวัดชายแดนภาคใต้ ครั้งที่2 ประจำปี 2554 จังหวัดสตูล
$1· เกียรติบัตรระดับเหรียญทอง การแข่งขันสร้างสรรค์จากคอมพิวเตอร์
ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น 16 กันยายน 2554 งานมหกรรมวิชาการจังหวัดชายแดนภาคใต้ ครั้งที่2 ประจำปี 2554 จังหวัดสตูล
$1· เกียรติบัตรระดับเหรียญเงินกิจกรรมนาฏศิลป์ไทยสร้างสรรค์ ระดับชั้นมัธยมศึกษา
ตอนปลาย กิจกรรมนาฏศิลป์ไทยสร้างสรรค์ ระดับชั้นมัธยมศึกษาตอนปลาย
งานศิลปฯนักเรียนระดับชาติ ครั้งที่ 61 สุดยอดเด็กไทย ก้าวล้ำสู่ผู้นำอาเซียน 2554
$1· เกียรติบัตรระดับเหรียญทองแดง กิจกรรมประกวดโครงงานหุ่นยนต์ใน
ชีวิตประจำวัน ระดับชั้นมัธยมศึกษาตอนปลายงานศิลปหัตถกรรมนักเรียน
ระดับชาติ ครั้งที่ 61 สุดยอดเด็กไทย ก้าวล้ำสู่ผู้นำอาเซียน2554
$1· ผลการทดสอบระดับชาติขั้นพื้นฐาน (O-NET) โรงเรียนนราธิวาส ช่วงชั้นที่ 3 (ม.3) ปีการศึกษา 2554 โดยสถาบันทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติ (องค์กรมหาชน) มีค่าเฉลี่ยสูงกว่าค่าเฉลี่ยระดับประเทศ
$1· ผลการทดสอบระดับชาติขั้นพื้นฐาน (O-NET) โรงเรียนนราธิวาส ช่วงชั้นที่ 4 (ม.6) ปีการศึกษา 2554 โดยสถาบันทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติ (องค์กรมหาชน)ผลการทดสอบในรายวิชา ภาษาไทย สังคมศึกษา วิทยาศาสตร์ และศิลปะ มีค่าเฉลี่ยสูงกว่าค่าเฉลี่ยระดับประเทศ
$1· รางวัลรองชนะเลิศ อันดับ 2 ระดับประเทศการประกวดเรียงความ เรื่อง"พระมหากรุณาธิคุณของในหลวง ต่อปวงพสกนิกรบ้านฉัน" โดยกระทรวงมหาดไทย ได้แก่ เด็กชายสักการ แก้วมหากาฬ
$1· การประกวดเรียงความ เรื่อง"พระมหากรุณาธิคุณของในหลวง ต่อปวงพสกนิกรบ้านฉัน" โดยกระทรวงมหาดไทย ระดับจังหวัด รางวัลชนะเลิศชั้นมัธยมศึกษาตอนต้นพร้อมเงินรางวัล จำนวน 10,000 บาท ได้แก่ เด็กชายสักการ แก้วมหากาฬ รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 พร้อมเงินรางวัล จำนวน 5,000 บาท ได้แก่ เด็กหญิงปราญชลี ศิลปวาทกุล รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 พร้อมเงินรางวัลจำนวน 3,000 บาท ได้แก่เด็กหญิงชญานี ปิ่นทอง
$1· การประกวดเรียงความ เรื่อง"พระมหากรุณาธิคุณของในหลวง ต่อปวงพสกนิกรบ้านฉัน" โดยกระทรวงมหาดไทย ระดับจังหวัด รางวัลชนะเลิศชั้นมัธยมศึกษาตอนปลายพร้อมเงินรางวัล จำนวน 15,000 บาท ได้แก่ นางสาวพชรพรรณ สังข์แก้ว รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 พร้อมเงินรางวัลจำนวน 8,000 บาท ได้แก่ นายศุภณัฐ เศวตมาลากุล รางวัลรองชนะเลิศอันดับ ๒ พร้อมเงินรางวัลจำนวน 5,000 บาท ได้แก่นางสาวฟารีนุช วิชิตพงศ์
$1· การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 28 ระดับประเทศ ณ จังหวัดภูเก็ต ระหว่างวันที่ 26 พฤษภาคม – 5 มิถุนายน 2555 รองชนะเลิศอันดับ 2 (เหรียญทองแดง)กีฬามวยสากลสมัครเล่นรุ่นไม่เกิน 54 กิโลกรัม ได้แก่ น.ส.ดวงฤทัย จีนจันทร์
$1· การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 28 ระดับประเทศ “ภูเก็ต” ระหว่างวันที่ 26 พฤษภาคม – 5 มิถุนายน 2555 ชนะเลิศอันดับ 1 (เหรียญทอง ) กีฬาวูซู (ประลองยุทธ) รุ่น 56 กิโลกรัมชาย ได้แก่ นายสิทธิชัย ชูเจริญเดช
$1· กีฬาแห่งชาติคัดเลือกภาค 4 ระหว่างวันที่ 3 -13 กันยายน พ.ศ.2555 ณ จังหวัดสุราษฎร์ธานี เพื่อเข้าร่วมในการแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ระดับประเทศ ครั้งที่ 41 ระหว่างวันที่ 9 – 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 ณ จังหวัดเชียงใหม่ ชนะเลิศอันดับ 1 มวยสากลสมัครเล่น รุ่น 46 กิโลกรัม ได้แก่ นายจารุวัตร จันทร์หอม รองชนะเลิศอันดับ 1 มวยสากลสมัครเล่นรุ่น 60 กิโลกรัม ได้แก่ นายศิริศักดิ์ บัวสว่าง รองชนะเลิศอันดับ 2 มวยไทยสมัครเล่นหญิง รุ่น 45 กิโลกรัม ได้แก่ น.ส.ปิยวรรณ ตรงนิตย์
$1· กีฬาแห่งชาติคัดเลือกภาค 4 ระหว่างวันที่ 3 -13 กันยายน พ.ศ.2555 ณ จังหวัดสุราษฎร์ธานี เพื่อเข้าร่วมในการแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ระดับประเทศ ครั้งที่ 41 ระหว่างวันที่ 9 – 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 ณ จังหวัดเชียงใหม่รองชนะเลิศอันดับ 1 กีฬาวูซู รุ่น 56 กิโลกรัม ได้แก่ นายสิทธิชัย ชูเจริญเดช และรองชนะเลิศอันดับ 2 กีฬาวูซู รุ่น 52 กิโลกรัม ได้แก่ นายชูศักดิ์ หลำหัส
$1· นักเรียนได้รับการคัดเลือกเข้าร่วมโครงการโอลิมปิกวิชาการและพัฒนามาตรฐานวิทยาศาสตร์ศึกษา ค่ายที่ 1 สาขาวิชาฟิสิกส์ ได้แก่ นางสาวณัฐพร ดำรงพันธ์ นางสาวเบญญาภา เพ็งเจริญและนางสาวฟาตีฮา ผดุงรักษ์ศาสตร์
$1· นักเรียนได้รับการคัดเลือกเข้าร่วมโครงการโอลิมปิกวิชาการและพัฒนามาตรฐานวิทยาศาสตร์ศึกษา ค่ายที่ 1 สาขาวิชาเคมี ได้แก่ นางสาวฟารีนุช วิชิตพงค์ นายคามิน เด่นสันติกุล นางสาวฮาวา ยาและนางสาวกณิกนันต์ ถิระโชติ
$1· นักเรียนได้รับการคัดเลือกเข้าร่วมโครงการโอลิมปิกวิชาการและพัฒนามาตรฐานวิทยาศาสตร์ศึกษา ค่ายที่ 1 สาขาวิชาชีววิทยา ได้แก่ นางสาวเพชรพรรณ เพชรพิมล นางสาวกมลวรรณ ยะโก๊ะและนายสิรภพ สิงหะ
$1· นักเรียนได้รับการคัดเลือกเข้าร่วมโครงการโอลิมปิกวิชาการและพัฒนามาตรฐานวิทยาศาสตร์ศึกษา ค่ายที่ 1 สาขาวิชาคอมพิวเตอร์ ได้แก่ นายวรพงศ์ พรหมแก้ว นางสาวภูษณิศา จุฑาศิโรรัตน์ นายทักษิณ อรรคฮาดและนายอิรฟาน เจ๊ะมะ
$1· นักเรียนได้รับการคัดเลือกเข้าร่วมโครงการโอลิมปิกวิชาการและพัฒนามาตรฐานวิทยาศาสตร์ศึกษา ค่ายที่ 1 สาขาวิชาดาราศาสตร์ ได้แก่ นางสาวฐาปณี ชินพงษ์
$1· นักเรียนได้รับรางวัลรองชนะเลิศ อันดับ 2 ในการแข่งขันฟิสิกส์สัประยุทธ์ ระดับภาคใต้ ได้แก่ นายฟัตฮีย์ แวโดยี นายพัชรพล มาสิก นางสาวฐาปณี ชินพงษ์ นางสาวณัฐพร ดำรงพันธ์ และนางสาวฟาตีฮา ผดุงรักศาสตร์
$1· นักเรียนโครงการแลกเปลี่ยน AFS ณ ประเทศญี่ปุ่น ได้แก่ นางสาวสริตา พุฒแก้ว และประเทศสหรัฐอเมริกา ได้แก่นางสาวกศภรณ์ อดุลยพัฒน์
$1· การแข่งขันประกวดเรียงความหัวข้อ "ยาเสพติด"โดย ศูนย์อำนวยการพลังแผ่นดิน เอาชนะยาเสพติด จังหวัดนราธิวาสงานพลังแผ่นดินเอาชนะยาเสพติด เทิดไท้ 80 พรรษา มหาราชินี ได้รับรางวัลชนะเลิศพร้อมเงินรางวัล จำนวน 1,500 บาท ได้แก่เด็กหญิงปราญชลี ศิลปะวาทกุล รางวัลรองชนะเลิศ อันดับ1พร้อมเงินรางวัล จำนวน 1,000 บาท ได้แก่เด็กหญิง สุทธิฌลา ทองแท่งและได้รับรางวัลรองชนะเลิศ อันดับ 2 พร้อมเงินรางวัล จำนวน 500 บาท ได้แก่ เด็กหญิง ชญานี ปิ่นทอง
รางวัลชมเชยการขยายความรู้พิชิตพิบัติภัยสู่ชุมชน โดยสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐานร่วมกับบริษัทบางจากมหาชน ประจำปี 2555